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DIBAJI

Wilaya ya Micheweni inakabiliwa na majanga mengi ikiwa ni pamoja na ukame, ajali za 
barabarani na baharini, mmong’onyoko wa fukwe, na uingiaji wa maji ya bahari katika 
maeneo ya kuishi na kilimo. Yote haya yanaweza wa kusababisha athari mbaya kwa 
huduma za kijamii, kiuchumi, kiikolojia, kimazingira na kiafya. Idara ya Kukabiliana 
na Maafa, katika Ofisi ya Makamu wa Pili wa Rais, ina wajibu wa kutambua majanga 
hayo na ili iweze kuandaa mipango itakayoweza kukabiliana nayo kwa ufanisi ili 
kuokoa maisha na mali za watu. Ili kukabiliana na majanga kwa ufanisi Idara ya 
Kukabiliana na Maafa kwa kushauriana na Ofisi ya Mkuu wa Wilaya ya Micheweni 
imeandaa Mpango wa Kujiandaa na Kukabiliana na Maafa wa Wilaya ambao unatoa 
miongozo ya namna ya kujiandaa na kukabiliana na majanga ya aina zote yanayotokea 
na yanayotarajiwa kutokea katika wilaya hii pamoja na shehia zake.

Mpango wa Kujiandaa na Kukabiliana na Maafa wa Wilaya ya Micheweni (MKKMM) 
ni mpango utakaotumika kwa majanga yote ambao umeainisha hatua zinazostahiki 
kuchukuliwa katika hali ya dharura au maafa makubwa. Mpango huu utawezesha 
kuwa na uratibu mzuri wa kazi za kujiandaa na kukabiliana na dharura ikiwa ni pamoja 
na utoaji wa rasilimali na huduma muhimu ili kuweza kukabiliana na matokeo yoyote 
ya hali ya dharura na/au maafa. MKKMM unaelezea hali halisi ya maafa, mipango 
ya baadae, namna ya kuyashughulikia maafa, madhara na tathmini ya hatari ya 
maafa, na kugawa majukumu ya kitaasisi katika wilaya. Mpango huu unaelezea hatua 
zinazopaswa kuchukuliwa kabla, wakati na baada ya maafa kutokea ikiwa ni kama 
mkakati mkuu wa kujiandaa, kujikinga na kukabiliana na maafa.

Mpango huu umeandaliwa kwa njia ya kupata maoni ya wadau muhimu kutoka idara 
mbalimbali za Serikali zilizomo ndani ya wilaya, shehia, mashirika na taasisi zizizo 
za kiserikali pamoja na mashirika ya kujitolea. Idara ya Kukabiliana na Maafa katika 
Ofisi ya Makamu wa Pili wa Rais inathamini sana mashirikiano kutoka kwa wadau hao 
walioshiriki katika mchakato mzima wa kuandaa Mpango huu. Shukurani za kipekee 
ziende kwa Shirika la Umoja wa Mataifa linaloshughulikia Watoto (UNICEF) kupitia 
Mpango wa UNDAP kwa kutoa msaada wa kifedha na kiufundi katika kutekeleza 
mradi huu. 
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MAANA YA MANENO

MAAFA: Ni tukio kubwa linalotokea na kuleta madhara kwa  jamii, na mazingira yake, 
tukio ambalo huvuruga utaratibu na mwenendo mzima wa shughuli za kawaida na 
jamii husika kushindwa kukabiliana na tukio hilo kwa kutumia rasilimali walizonazo 
(MKKMZ, 2011). Sheria ya Kukabiliana na Maafa Nam. 2 ya mwaka 2003 imeeleza 
maafa kuwa ni tukio au matukio yanayotokea kimaumbile au yanayosababishwa na 
binaadamu ambayo husababisha madhara makubwa na kupelekea kuvurugika kwa 
maisha ya kawaida na kuwafanya watu wahitaji msaada kutoka sehemu nyengine, 
msaada huo ni pamoja na ulinzi, chakula, nguo, makaazi, huduma za kijamii na afya, 
na nyenginezo. 

MAAFA YA ASILI: Ni maafa yanayotokea kutokana na majanga ya kimaumbile 
kama vile tetemeko la ardhi, vimbunga, mafuriko, ukame, na maradhi ya mripuko 
(Sheria ya Kukabiliana na Maafa Nam.2 ya mwaka 2003)

MAAFA YANAYOSABABISHWA NA BINAADAMU: Ni maafa yanayotokea 
kutokana na vitendo vya kibinaadamu na kusababisha madhara makubwa kama vile 
migogogro ya kijamii, vita, kuvuja kwa mafuta, msongamano wa wakimbizi, ajali za 
viwandani na ajali zinazotokana na vyombo vya usafiri. 

KUJIANDAA NA MAAFA: Ni shughuli zinazofanywa kwa lengo la kulinda maisha 
ya watu na mali zao kutokana na hatari zinazotokea au zitakazotokea ambazo haziwezi 
kudhibitiwa kwa kujikinga. Hivyo, shughuli za kujiandaa zinazingatia kuwa majanga 
yapo na yanaweza kutokea wakati wowote na hivyo suala la kuweka mipango, nyenzo 
na taratibu za kukabiliana na majanga hayo kabla ni muhimu. Mipango na taratibu 
hizi hazikuwekwa tu kwa ajili kuharakisha huduma za kukabiliana na maafa lakini pia 
husaidia katika kutoa muongozo wakati wa kurudisha hali za jamii baada ya matukio 
(MKKMZ, 2011).

KUREJESHA HALI BAADA YA MAAFA: Ni shughuli zinazoanza mara tu baada 
ya kukamilika kwa shughuli za kukabiliana na tukio mpaka wakati ambao jamii husika 
hurudi katika hali zao za kawaida. Wakati mwengine kipindi hiki huwa kinachukua 
muda mrefu kukamilika kwake. Lengo la shughuli hizi ni kurudisha kwa haraka 
miundombinu iliyoharibika kama vile maji, mitaro, na huduma za umeme, simu 
usafirishaji. Madhumuni makubwa ya shughuli hizi ni kuifanya jamii iliyoathiriwa na 
maafa kurudi katika hali ileile iliyokuwa kabla ya tukio au iliyo bora zaidi. Miongoni 
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mwa shughuli za kurudisha hali baada ya maafa zinahusisha uondoshaji wa mabaki 
na kufanya sehemu iliyoathirika iweze kufikika, kurejesha shughuli za kiuchumi, 
kurejesha huduma za kiserikali na kijamii, kuweka utaratibu wa kuwahudumia 
waathirika wa janga hasa huduma za makaazi, nguo, na chakula. Pia shughuli za ujenzi 
hasa wa majengo makubwa, barabara, madaraja, na mabwawa pamoja na kufufua 
uchumi (MKKMZ, 2011)

DHARURA:  Ni tukio linalohusisha madhara madogo katika jamii ambapo mara 
nyingi husababisha vifo au majeruhi kidogo na pia uharibifu kidogo wa mali. Matukio 
haya ni kama yale ya kugongana kwa magari, kupasuka kwa mabomba ya gesi, na 
kuungua nyumba moto. Matukio ya dharura ni yale ambayo yanaweza kushughulikiwa 
kwa kutumia rasilimali za eneo linalihusika (MKKMZ, 2011). 

KITUO CHA OPERESHENI WAKATI WA MAAFA (KOM): Ni sehemu maalum 
ambayo imewekwa vifaa muhimu vya mawasiliano ambapo maofisa wa Serikali 
hutoa na kupokea taarifa, miongozo na kuratibu rasilimali muhimu wakati wa maafa 
(MKKMZ, 2011).

KUKABILI MAAFA: Ni shughuli zote zinazofanyika mara tu baada ya kutokea 
kwa tukio la maafa hadi hali ya taharuki iliyotokea na tukio hilo itakavyotulia. Lengo 
kubwa la kukabiliana na maafa ni kuokoa maisha ya watu na mali zao kwa kutoa 
huduma na bidhaa za muhimu kama vile kuhudumia majeruhi kwa kuwapa huduma 
za afya, kutoa chakula, maji na makaazi ya dharura. Baadhi ya shughuli zinazofanywa 
ili kupunguza madhara ya tishio la hali ya maafa ni pamoja na kuliweka eneo la maafa 
kuwa salama, kuhama maeneo hatarishi, kutafuta na kuokoa majeruhi, kutoa huduma 
za afya na makaazi watu waliohamishwa katika maeneo mengine na majeruhi. Wakati 
huu pia hutumika kwa waratibu wa masuala ya maafa kuendelea kufanya tahmini ya 
awali kwa madhara yaliyotokea pamoja na kuratibu upokeaji wa misaada na vifaa ili 
kuweza kugawiwa na kutumika kwa haraka katika maeneo yanayohitaji (MKKMZ, 
2011).

KUHAMISHA: Ni operesheni maalum ambayo ama watu wote au sehemu ya watu 
waliopata maafa huondoshwa na kuwekwa katika eneo jengine la muda lililo salama.

JANGA: Ni tukio linaloweza kuleta athari au madhara na kusababisha kifo au 
majeraha kwa binaadamu, mali zake, mazingira na jamii kwa jumla. 
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HALI HATARISHI: Ni uwezekano wa kutokezea kwa madhara (vifo, majeraha, 
kupotea kwa mali, kuporomoka kwa uchumi na mazingira) kutokana na maingiliano 
baina ya majanga ya asili na yale yanayosababishwa na binaadamu pamoja na hali tete 
ya eneo au jamii husika.

HALI TETE: Ni hali inayotokana na mazingira ya mtu au jamii kuwa katika 
uwezekano wa kukumbwa na kuathirika na madhara yanayotokana na majanga na 
huwa na uwezo mdogo wa kugundua na kukabiliana nayo. 

HALI TETE YA KIJAMII: Ni hali ambayo humpata mtu au kundi la watu ambayo 
hupelekea kutokuwa na uwezo wa kugundua majanga, kukabiliana na majanga na 
kurejesha hali baada ya maafa kutokea. Hali hiyo huweza kubadilika kutokana na 
wakati (MKKMZ, 2011)

TARATIBU ZA OPERESHENI: Hii ni miongozo inayoonyesha namna bora ya 
kutekeleza kazi au majukumu. Miongozo hii huandaliwa katika ngazi ya Idara au 
Shirika. 



MPANGO WA KUJIANDAA NA KUKABILIANA NA MAAFA MICHEWENI 1

SEHEMU YA KWANZA

1. UTANGULIZI

1.1.   HISTORIA 
Mpango wa Kujiandaa na Kukabiliana na Maafa wa Wilaya ya Micheweni (MKKMM) 
ni mpango ulioanzishwa na Idara ya Kukabiliana na Maafa kutokana na maelekezo ya 
Sheria ya Maafa Nam.2 ya mwaka 2003, na Sera ya Kukabiliana na Maafa ya mwaka 
2011. Katika jitihada za kujiandaa na kukabiliana na maafa pamoja na  kupunguza 
mateso yanayotokana na majanga, Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar kupitia Ofisi ya 
Makamu wa Pili wa Rais, imeandaa Mpango wa Kujiandaa na Kukabiliana na Maafa 
Zanzibar. Mpango huo kimsingi unalenga katika kuiwezesha nchi kuweza kujiandaa 
na kukabiliana na maafa katika ngazi ya taifa. Hata hivyo, kutokana na kuwa asili 
ya majanga na namna ya kujiandaa na kukabiliana nayo huwa yanatofautiana baina 
ya sehemu moja na nyengine, mipango kwa ajili ya kujiandaa na kukabiliana na 
majanga hayo lazima pia kuwa tofauti. Hivyo, Idara ya Kukabiliana na Maafa ilikuja 
na pendekezo la kuwa na Mipango ya Kujiandaa na Kukabiliana na Maafa ya Wilaya 
hasa kwa wilaya zile zilizo katika hatari ya kukumbwa na majanga mara kwa mara. 
Utaratibu huu utafanya kazi katika mfumo wa mipango ya kujiandaa na kukabiliana 
na maafa wa kila wilaya. Mpango huu utajenga uwezo wa wilaya na jamii kwa jumla 
katika kukabiliana na maafa ili kupunguza upotevu wa maisha ya watu na mali zao 
pamoja na mtafaruku wa jamii wakati wa maafa.

Mpango wa Kujiandaa na Kukabiliana na Maafa wa Wilaya ya Micheweni (MKKMM) 
unaelezea hatua zitakazochukuliwa na maofisa wa Serikali, Taasisi zisizo za Kiserikali 
ikiwa ni pamoja na sekta binafsi, mashirika ya kiraia, makundi ya kidini, mashirika ya 
kujitolea katika ngazi ya wilaya.

MKKMM utakuwa unafanya kazi zake katika ngazi ya Wilaya tu kwa masuala ambayo 
chini ya uwezo wa wilaya kama ilivyoainishwa katika Sheria ya Maafa Namba 2 ya 
mwaka 2003, Sera ya Kukabiliana na Maafa, 2011 na pamoja na nyaraka nyengine 
za Serikali zinazohusiana na masula ya dharura na kukabiliana na maafa. Mpango 
huu utafanya kazi wakati maafa yaliyotokea yatakuwa ndani ya uwezo wa wilaya, na 
wakati hali ikiwa ni zaidi ya uwezo wa wilaya wa kukabiliana nayo, itatangawa hali 
ya maafa kitaifa na hivyo, Mpango Mkuu wa Kujiandaa na Kukabiliana na Maafa 
utatumika kushughulikia dharura na hali hiyo. Hivyo, operesheni zote zitafanywa 
kama ilivyoelekezwa katika Mpango Mkuu wa Kujiandaa na Kukabiliana na Maafa.
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Mpango huu hautohusika na kushughulikia matukio yanayotokea kila siku, ambayo 
hayasababishi matatizo makubwa na kikawaida hushughulikiwa na idara mbalimbali 
na mashirika ya Serikali ndani ya wilaya. Mpango huu unakusudia kukabiliana na 
dharura na majanga yanayoleta athari na mateso ambayo waathirika wa matukio hayo 
hawawezi kuyashughulikia bila kupata msaada kutoka sehemu nyengine.  

MKKMM ni mpango unaoshirikisha sekta nyingi na umegawanyika katika sehemu 
kuu tatu:

(i)  Sehemu ya Kwanza ni Utangulizi ambayo inatoa maelezo ya wilaya, lengo 
la  kuanzishwa mpango huu na aina za maafa.

(ii)  Sehemu ya Pili ni Mgawanyo wa Mjukumu ambayo inaelezea kazi ya kila 
         mdau juu ya shughuli maalum ambayo ni muhimu kwa kujiandaa na  

kukabiliana na maafa.

(iii)  Sehemu ya tatu ni Utekelezaji wa Mkakati ambayo inaelezea hatua na 
mikakati ya utekelezaji ambayo ni muhimu katika hatua zote za maafa.

Timu ya Uendeshaji ya Wilaya itaendesha mchakato wa mapitio ya Mpango huu na 
watashirikiana na Kamati ya Kukabiliana na Maafa ya Wilaya pamoja na Idara ya 
Kukabiliana na Maafa. Kila idara, shirika, mashirika ya kujitolea na taasisi zisizo za 
kiserikali iliyopewa kazi maalum itahusika na kufanya mapitio ya sehemu zinazowahusu 
katika mpango huu. Wataalamu hao watapitia vifungu vyote vinavyohusu taasisi 
na shughuli zao katika mpango kama itakavyohitajika kutokana na uzoefu katika 
masuala ya dharura, mapungufu yaliyojitokeza katika ufanyajikazi, na mabadiliko 
ya muundo wa Serikali na taasisi zinazoshughulikia maafa. Idara ya Kukabiliana na 
Maafa itasaidia katika kupanga, kufanya mapitio, utekelezaji, ufuatiliaji na ufanyaji 
wa tathmini ya mpango huu. Ikiwa utatumika vizuri na kufanyiwa mapitio mara kwa 
mara, mpango huu unaweza kusaidia watendaji wa Serikali katika wilaya kujiandaa na 
kukabiliana na maafa na kulinda raia kutokana na madhara ya majanga ya asili na yale 
yanayosababishwa na binaadamu. 

1.2. LENGO 
Lengo la mpango huu ni kuanzisha utaratibu utakaowawezesha wadau mbalimbali 
wa Wilaya ya Micheweni kwa kuwapa muongozo katika:
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(i)  Kukinga majanga na kupunguza hali ya kukumbwa na maafa kwa wakaazi 
wa wilaya kwa maafa yoyote yanayoweza kutokea.

(ii)  Kuongeza uwezo wa wilaya katika kulinda raia wake kutokana na athari 
za majanga katika kuokoa maisha na mali, na kuweza kupata mahitaji ya 
msingi ya binadamu. 

(iii)  Kukabiliana na maafa kikamilifu wakati tukio la maafa linapotokea halisi 
ya dharura yoyote yanayohusiana na uharibifu mkubwa ndani ya wilaya.

(iv)  Kuanzisha mfumo ambao utaiwezesha wilaya kuwa na uwezo wa
a. Kujiandaa na kukabiliana na maafa kabla, wakati na baada ya maafa kutokea.
b. Kurejesha maeneo yalioathirika na maafa katika hali ya kawaida
c. Kukinga na kupunguza hali ya kukumbwa na maafa kwa baadae.

1.3.       KUSUDIO
MKKMM inanzisha taratibu za uendeshaji na miongozo ambayo itawezesha wilaya 
kuokoa maisha, kupunguza majeraha, kulinda mali, na kuendeleza kazi za Serikali 
wakati wa hali ya dharura. Mpango huu unatoa miongozo itakayopelekea kufanyika 
kwa operesheni kwa ufanisi na kwa utaratibu utakaotumia rasilimali zinazomilikiwa au 
zinazopatikana katika Serikali ya wilaya au ya Taifa. Mpango huu unaonyesha taasisi 
za kukabiliana na maafa na umeainisha na kugawa majukumu ya kazi za dharura kwa 
taasisi hizo.

Wahusika wakuu katika mpango huu ni Kamati ya Kukabiliana na Maafa ya Wilaya, 
Kamati za Maafa za Shehia, idara nyengine za Serikali, taasisi za kiraia, mashirika 
ya kujitolea, taasisi zisizo za kiserikali pamoja na taasisi nyengine zozote ambazo 
zinasaidia katika kukabiliana na maafa katika wilaya.

1.4. UPEO
Mpango huu utafanya kazi ndani ya mipaka ya Wilaya ya Micheweni tu, pamoja na 
shehia zote ndani ya wilaya. MKKMM inaeleza hatua ambazo zinapaswa kuchukuliwa 
ikiwa maafa makubwa au dharura itatokea, au hali nyingine yeyote ambayo itahitaji 
juhudi za wilaya kuweza kukabiliana nayo, na wakati ambapo msaada ya kitaifa 
utahitajika ili kuongeza nguvu za wilaya kushughulikia suala hilo.
MKKMM utatumika kwa idara zote, taasisi za serikali, na taasisi zisizo za kiserikali, 
mashirika ya kujitolea ambazo zinaweza kupewa kazi za kusaidia wakati wa majanga 
au dharura zozote ndani ya wilaya.
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2.0 HALI HALISI

2.1 ENEO NA JIOGRAFIA YA WILAYA
Wilaya ya Micheweni ipo katika Mkoa wa Kaskazini kisiwani Pemba, na inaundwa 
na Majimbo 4, Wadi 10, Shehia 27 na inajumuisha visiwa vidogo vidogo 4 (haviishi 
watu, hutumika kwa kilimo tu) visiwa hivyo ni: Kisiwa Ng’ombe, Mbale, Kamate, 
Kisiwa Khamisi. Wilaya hii ina eneo lenye jumla ya kilomita za mraba 226. Sehemu 
kubwa ya wilaya iko katika ukanda wa matumbawe ambao unahusisha sehemu ya 
kaskazini na mashariki ya kisiwa cha Pemba.

Idadi ya watu (kutokana na makisio ya mwaka 2007) 
Idadi ya watu:  103,816. 
Wanaume:   50,874
Wanawake:    52,942

Hali ya hewa
Vituo vya kurekodi mvua   2010  2011
Matangatuani     31.65  27.6
Makangale    28.12  26.13

Miongo
Masika: Machi – June
Vuli:      Agosti – Novemba

Viwango ya Joto:
Juu 320C
Chini 260C

Kilimo
Eneo la kilimo
Maeneo ya kilimo cha mpunga    4,600 acres
Ardhi ya miamba/mawe    2530 acres
Msitu       10,050 hectors

Sekta ya Afya
Idadi ya Vituo vya Huduma za Afya (PHCU) 
First Line. Vituo vya kawaida (Vidogo)  7
Second Line. Vituo vya kati na kati  4
Idadi ya Hospiali Ndogo   1
Huduma za Kibinafsi     2 (Sizini na Konde)
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Magonjwa ya Miripuko
Kipindupindu    381 (2009)
Kuharisha     7913 (2009)
     1092 (2010)
     11,667 (2011)
Kuhara damu    329 (2009)
     520 (2010) 
     409 (2011)
Ganzi     151 

Sekta ya Elimu 
Skuli za Msingi    15
Skuli za Msingi na Kati   5
Skuli za Sekondari   8
Vyuo vya Elimu ya Juu   1
Skuli za Maandalizi   4
Usalama
Vituo vya Polisi    2
Polisi jamii

2.2 Muhtasari wa hali ya majanga
Wilaya ya Micheweni inakabiliwa na idadi kubwa ya matukio ya majanga ambayo 
mara nyingi kusababisha athari kubwa kwa maisha ya watu na mali zao. Matukio 
hayo ni pamoja na ukame, ukataji miti, kutopatikana kwa mazao, kuzuka kwa wadudu 
waharibifu, muda mrefu wa jua, magonjwa yanayosababishwa na maji machafu pamoja 
na magonjwa ya milipuko (kipindupindu na surua), kuzuka kwa moto, upepo mkali 
na ajali za baharini na uingiaji wa maji ya bahari katika maeneo ya kilimo, maeneo 
hayo baadae huwa hayana rutuba kwa kilimo kutokana na chumvi iliyosababishwa 
na uingiaji huo wa maji ya bahari. Mengi ya matukio haya yanatokana na shughuli za 
kibinadamu na baadhi yao ni matokeo ya majanga ya asili.

Upande wote wa mashariki ya wilaya ya Micheweni na sehemu ya Makangale ni 
ukanda wa matumbawe. Maeneo haya ni moja ya maeneo yaliyo katika hatari ya 
kukabiliwa na majanga ya aina nyingi hapa Zanzibar. Majanga tofauti kama vile ukame, 
ajali za baharini, magonjwa ya milipuko kama vile kipindupindu na surua na mengine 
huripotiwa mara kwa mara katika eneo hilo. Ukataji miti na mahitaji ya ardhi ya kilimo 
pia pia yamepelekea uingiaji wa maji ya bahari katika maeneo ya kilimo kitu ambacho 
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kimeathiri shughuli za kilimo katika maeneo mbalimbali ya wilaya ya Micheweni. 
Mmomonyoko wa fukwe na shughuli za kilimo katika maeneo ya pwani ya wilaya 
umesababisha maji ya bahari kuvamia mashamba ya mpunga. Maeneo yaliyoathirika 
zaidi ni Ukele, Koowe, Chamawe, Mwanasoza, Vuleni, Wapape, Fumbi Kuu, Sijuu, 
Kisiwani, Kwagome, Mjananza, na Chwaka  amabyo ni maeneo ya kulima mpunga. 
Maeneo hayo yamekuwa hayana rutuba kwa ajili ya kilimo kutokana na wingi wa 
chumvi katika ardhi kulikosababishwa na uvamizi wa  maji ya bahari. Sababu nyingi 
zimetolewa juu ya chanzo cha hali hii, sababu ya wazi zaidi ilikuwa ni upanuzi wa 
ardhi ya kilimo kwenye sehemu ndogo ya ukanda wa pwani. Mikoko ilikatwa katika 
maeneo mengi ili kuweza kupata maeneo ya kilimo cha mpunga. Utengenezaji wa 
chumvi, kufanya chokaa na kukata mikoko kwa ajili ya kuni pia kulitambuliwa kuwa 
ni sababu kuu za kuchangia matukio ya maji ya bahari kuingia katika mashamba. 

Mwaka 2008 wilaya ya Micheweni ilipatwa na ukame mkubwa ambao ulisababisha 
uhaba mkubwa wa chakula. Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar na mashirika ya 
Kimataifa kama vile “Save the Children” na UNICEF ilichukua hatua muafaka juu 
ya hali hiyo ikiwa ni pamoja na kugawa chakula na kuanzishwa kwa mpango maalum 
wa kuhamisha fedha. Uzoefu wa ukame wa mwaka 2008 katika ukanda wa Mashariki 
Kaskazini na sehemu nyingine za wilaya unaleta changamoto kubwa na kuonyesha 
haja kubwa ya kuwa na mpango wa kujiandaa na kukabiliana na maafa.

Mwaka 2007 sehemu ya mashariki ya wilaya hasa Kiuyu Mbuyuni na Maziwang’ombe 
zimewahi kukumbwa na ugonjwa wa ajabu ambao ulipewa jina la ‘ganzi’. Kulikuwa 
na vipimo mbalimbali vya kidaktari ili kubaini ugonjwa huu ambao ulichukua siku 
nyingi kuutambua. Sababu kuu ya ugonjwa huu haikujulikana. Moja ya sababu za 
magonjwa ya milipuko kama vile kipindupindu, kuhara na kuhara damu ni kutokuwa 
na/au kutokutumia vyoo. Kwa mujibu wa ripoti kutoka Timu ya Afya ya Wilaya ya 
Micheweni, familia zenye vyoo ni chini ya 69%, wakati idadi inayotakiwa ni zaidi ya 
85%.

Hali tete ya wilaya juu ya kukumbwa na majanga ya asili pamoja na hali tete ya kijamii 
na kiuchumi kwa watu wanaoishi katika wilaya hii ni changamoto kubwa kwa taasisi 
za Serikali na hivyo inasisitiza haja ya kuwa na mpango madhubuti wa kujiandaa na 
kukabiliana na maafa.
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3.0 SABABU ZINAZOCHANGIA MICHEWENI KUWA KATIKA HALI  
 TETE KIMAAFA

Eneo: Kijiografia, eneo la wilaya ya Micheweni limo katika hali tete ya kukumbwa na 
majanga kama vile ukame, dhoruba, magonjwa ya milipuko na mengine. Kiasi cha 
hekta 2530 za wilaya ya Micheweni ni ardhi ya miamba ambayo ni rahisi kukabiliwa 
na ukame. Wilaya hii imezungukwa na visiwa vidogo vidogo vingi ambavyo haviishi 
watu ukilinganisha na wilaya nyengine za  Zanzibar. Visiwa hivi kikawaida hutumika 
kwa shughuli za uvuvi na kilimo. Wakulima na wavuvi hawa hupiga kambi kwenye 
visiwa hivi na kusababisha uharibifu wa visiwa hivyo na hupelekea kutokea kwa 
majanga mbalimbali ikiwemo ajali nyingi za baharini wakati wa kwenda na kurudi 
unaosababishwa na upepo mkali na dhoruba.

Hali ya kiuchumi: Wilaya ya Micheweni inategemea shughuli chache za kiuchumi 
kama vile uvuvi, kilimo, mifugo, uchimbaji wa mawe na biashara ndogo ndogo kwa 
ajili ya maisha ya watu. Kuna baadhi ya vivutio vya utalii kama vile fukwe na maeneo 
ya kihistoria ambayo huvutia shughuli za utalii katika wilaya hiyo. Uvuvi, kilimo na 
biashara ndogo ndogo ni shughuli kuu za kiuchumi zinazofanywa na wakaazi wa 
wilaya ya Micheweni.

Uchimbaji wa mawe ni moja ya shughuli za kiuchumi ambazo hufanywa katika wilaya 
hii. Utengenezaji wa matofali ya mawe husababisha uharibifu mkubwa wa mazingira 
kwa kuacha mashimo makubwa baada ya kuchimba mawe na matofali, ajali nyingi 
hutokea  katika maeneo ya machimbo hayo. Mara nyingi waathirika ni watoto kwa 
vile ajira za watoto ni za kawaida katika maeneo hayo ya uchimbaji wa mawe. Kiuyu 
Mbuyuni, Maziwa Ng’ombe na Mjini Wingwi ndiyo maeneo yaliyoathirika zaidi 
katika wilaya hii.

Hali ya kimazingira: Shughuli za kibinadamu katika sekta mbalimbali mara nyingi 
huchangia  uharibifu mkubwa wa mazingira. Uvuvi na kilimo ni miongoni mwa maeneo 
yaliyoathirika zaidi katika wilaya ya Micheweni kiasi ambacho kama hakutokuwa na 
udhibiti inaweza kusababisha maafa makubwa. Aina ya uvuvi uliozoeleka wa ‘ngwanda’ 
ni chanzo kikuu cha mmongonyoko wa fukwe na miamba kwa vile hutumia kiasi 
kikubwa cha mchanga kwa ajili ya kuzamisha nyavu zao. Pamoja na juhudi za Idara ya 
Mazingira katika Wilaya ya Micheweni kuhamasisha utunzaji wa mazingira na Kamati 
za Maafa za Shehia kushauri juu ya kukomesha utumiaji wa njia za uvuvi zisizorafiki 
kwa mazingira, bado matumizi hayo yanaendelea. Shughuli za kilimo katika maeneo 
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ya ukanda wa pwani wa wilaya pia kuchangia kwa kiasi kikubwa uingiaji wa maji ya 
bahari katika maeneo ya nchi kavu. Kuchimba mchanga karibu na fukwe na maeneo 
mengine kwa ajili ya shughuli za ujenzi pia huchangia sana uharibifu wa mazingira. 
Tumbe ni miongoni mwa maeneo yaliyoathirika kutokana na shughuli hizi ambazo 
zinapaswa kupigwa vita  haraka na pande zote zinazohusika ili kupunguza hatari za 
kimaafa.

Ongezeko la kasi la idadi ya watu katika wilaya ya Micheweni linaongeza shinikizo 
katika mahitaji ya nishati ambayo hufanya watu kutafuta vyanzo mbadala vya nishati 
kama vile kuni. Ukataji mkubwa wa miti kutokana na kilimo cha kuhamahama, 
uchomaji wa mkaa na ukataji kuni kunaongeza matumizi yasiyokuwa endelevu ya 
rasilimali za msitu kitu ambacho kinapelekea kuongezeka kwa ukame, mafuriko, 
mmong’onyoko wa ardhi, na magonjwa. Majanga yanayotokea mara kwa mara katika 
wilaya hii ni pamoja na ajali za barabarani na baharini ambazo husababisha vifo na 
majeraha kwa watu wengi.

Athari zinazotokana na mabadiliko ya tabia nchi zimekuwa ni tatizo la kimataifa. Kwa 
mujibu wa taarifa zilizopatikana kutoka Idara ya Mazingira, ongezeko la kina cha maji 
ya bahari kumesababisha mmong’onyoko wa fukwe. Mabadiliko haya ya ongezeko la 
maji ya bahari ni athari zinazotokana na mabadiliko ya tabia nchi.

Umaskini: Kulingana na Ripoti ya Maendeleo ya Binadamu ya mwaka 2005, wilaya 
hii ndiyo wilaya maskini zaidi Zanzibar ikiwa na kiwango cha umaskini cha 0.109935. 
Inakadiriwa kuwa zaidi ya 50% ya wakaazi wa wilaya ya Micheweni wana kipato 
ambacho ni chini ya kipato cha kuweza kukidhi mahitaji ya msingi. Kaya maskini 
huwa zimo katika hatari zaidi ya kukumbwa na majanga kuliko kaya zenye kipato cha 
kiasi. Hii ni kwa sababu kaya maskini huwa hazina rasilimali za kutosha za kifedha 
kwa ajili ya ununuzi wa vifaa vya matumizi kabla, wakati na baada ya matukio ya 
maafa. Matokeo yake wanakuwa katika hatari zaidi ya kukumbwa na madhara ya 
maafa, ikiwa ni pamoja na vifo.

Jinsia: Kuna kaya nyingi zinazoongozwa na wanawake katika wilaya hii kutokana na shughuli 
za kiuchumi zinazofanywa na wanaume ambao wanatumia muda wao mwingi katika kambi 
za uvuvi (dago), Unguja, Tanzania Bara na Mombasa, hasa katika jamii za wavuvi katika 
sehemu ya Kaskazini Mashariki ya wilaya hii. Familia hizi mara nyingi huwa katika wakati 
mgumu wakati wa hali ya dharura kuliko kaya zinazoongozwa na wanaume. Hii ni kutokana 
na aina za ajira zilizopo, kipato cha chini na majukumu ya ulezi katika familia.
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Elimu: Kiwango cha elimu kwa wakaazi wa eneo hili ni cha chini sana, hali ambayo 
inaleta athari kubwa katika kukabiliana na maafa. Jamii yenye kiwango cha juu cha 
elimu inakuwa na uwezo mkubwa wa kukabiliana na maafa kwa haraka ikilinganishwa 
na jamii yenye kiwango cha chini cha elimu. Hali hii pia inaweza ikawa kikwazo cha 
kupata na kuelewa taarifa za tahadhari na hatua za kuchukua. Kiwango cha kujua 
kusoma na kuandika kwa wilaya ya Micheweni ni asilimia 46%, ambacho ndicho cha 
chini kabisa kwa Zanzibar.

Makundi yenye mahitaji maalum: Makundi yaliyo katika hatari zaidi ya kukumbwa 
na maafa katika wilaya ya hii ni wazee, watoto, watu wenye ulemavu na watalii ambao 
hawawezi kuelewa taarifa  za tahadhari wakati wa hali ya dharura ambazo hutolewa 
kwa lugha ya asili ya sehemu husika. Watu wenye mahitaji maalum hutakiwa kupewa 
kipaumbele katika hali ya dharura ili kuokoa maisha na mali zao.

Magonjwa: Magonjwa ya mlipuko hasa kipindupindu na surua katika wilaya ya 
Micheweni hutokana hasa na hali duni ya maisha na kiasi kidogo cha uelewa kuhusu 
chanjo. Baadhi ya kaya huishi katika makaazi yasiyo na vyoo wala hakuna mfumo 
maalum wa maji taka. Makaazi ya aina hii huwa na sifa ya kutokuwa na huduma ya 
miundombinu ya kijamii kama vile udhibiti na ukusanyaji wa  taka ambao husababisha 
hatari ya kupata magonjwa ya kuambukiza. UKIMWI unabaki kuwa ni moja ya 
magonjwa makubwa na yenye madhara makubwa kwa watu wa Micheweni.

4.0 MAJANGA MAKUU YALIYOWAHI KUTOKEA KATIKA WILAYA YA  
 MICHEWENI 

Wilaya ya Micheweni ipo katika hatari ya kukumbwa na majanga mengi ambayo 
yana uwezo wa kuiathiri jamii, na kusababisha majeruhi, pamoja  na kuharibu mali 
ya umma au binafsi. Muhtasari wa athari hizi ni kama unavyoonekana katika Jedwali 
namba 1.

Wilaya ya Micheweni imeshawahi kukumbwa na aina mabalimbali za majanga ya 
asili na yale yanayosababishwa na binaadamu. Uzoefu unaonyesha kuwa majanga 
kama vile ukame, magonjwa ya milipuko, moto, upepo mkali, ajali (barabara na 
baharini), mvua kubwa na mafuriko, na wadudu waharibifu, uharibifu wa mazingira, 
mmong’onyoko wa fukwe, uingiaji wa maji ya bahari katika maeneo ya nchi kavu ni 
baadhi ya aina kuu za majanga zilizowahi kutokea katika wilaya hii. Baadhi ya majanga 
haya yamekuwa yakisababisha upotevu wa maisha ya watu, uharibifu wa mali na 
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miundombinu, na uharibifu wa mazingira na hivyo kusababisha kurejesha nyuma 
maendeleo yaliyofikiwa miaka mingi nyuma.

Jadweli 1: Majanga makuu yaliyowahi kutokea Wilaya ya Micheweni  

 

4.1  Uwezekano wa matukio ya majanga katika wilaya ya Micheweni 
Jedwali namba 2 inatoa muhtasari wa uwezekano wa kutokea majanga katika wilaya 
hii. Mengi ya majanga hayo yanaweza yakatokea na kuweza kusababisha upotevu wa 
maisha, hasara kubwa ya kiuchumi na kijamii, uharibifu na upotevu wa mali pamoja 
na matatizo ya kiafya.

Matukio ya majanga haya huwa yanawekewa kumbukumbu kila mwaka  ili kuweza 
kufuatilia na kufikiria athari zinazoweza kujitokeza katika wilaya, na pia kuelewa ni 
mwezi gani janga fulani linaweza likatokea ili taasisi zinazohusika ziweze kuchukua 
hatua kama zilivyoelezwa katika mipango yao ya kujiandaa na majanga.




 


   


    


 
 
 
     


 

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Jadweli Namba 2: Uwezekano wa wakati wa kutokea majanga

5.0 VYANZO VYA TAARIFA ZA TAHADHARI YA MAJANGA 
Kuna vyanzo kadhaa ambavyo taarifa za tahadhari kuhusiana na majanga zinaweza 
zikapatikana katika wilaya ya Micheweni. Vyanzo vikuu vya taarifa za majanga katika 
wilaya ya Micheweni ni ufahamu na taaluma za asili/jadi na taarifa za utabiri wa hali 
ya hewa kutoka Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania ambao hurushwa hewani na 
vyombo vya habari. Taarifa kutoka mamlaka za Serikali kuu na Serikali za mitaa pia 
kusambazwa kwa jamii.

5.1 Ufahamu na taaluma za asili/jadi
Kuna vyanzo vingi vya upatikanaji wa taarifa ambavyo hutolewa na wazee katika 
jamii, taarifa ambazo hujulikana kutokana na dalili na ishara zinazohusiana na 









           

          




         




     




          






       




        



           







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viumbe, ndoto, sehemu zilipokaa nyota na mwezi, na mwenendo wa hali ya hewa. 
Jamii hupata taarifa juu ya hali ya dharura kupitia taaluma za jadi/asili ambazo 
huashiria aina gani ya habari inatolewa kwa umma kwa kutumia njia za kienyeji 
kama vile upatu, pembe na nyenginezo. Mfumo wa tahadhari katika wilaya hauko 
rasmi, ingawa unaweza kusaidia ufanisi wa kujiandaa na kukabiliana na hali kabla na 
wakati maafa yanapotokea. Taarifa zinazotolewa kwa kutumika ufahamu na taaluma 
za asili/jadi haujawekwa kwenye kumbukumbu yeyote iliyo rasmi. Hata hivyo, kama 
ilivyoainishwa na watu wa wilaya ya Micheweni, ikiwa kutawekwa na taarifa hizi na 
kutumika, itakuwa ni hatua muhimu sana katika jitihada za kujiandaa na kukabiliana 
na maafa.

5.2 Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania (TMA)
Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania ni chanzo kingine cha taarifa zinazohusiana na 
utoaji wa tahadhari ya dharura na majanga. Taarifa zinazotoka katika Mamlaka hiyo 
ni zile zinazohusiana na utabiri wa hali ya hewa ambazo hurushwa hewani kupitia 
vyombo vya habari vya umma na binafsi kila siku. Hata hivyo hakuna mawasiliano 
ya moja kwa moja kati ya TMA na vituo vya Redio ya Jamii ya Micheweni na Redio 
Istiqama ambazo zinasikika sehemu zote za wilaya ya Micheweni na majirani zake. 
Hivyo, ilipendekezwa kuwa uongozi wa wilaya ufanye mawasiliano na TMA ili 
kutumia vituo vya redio   Jamii vya Micheweni kwa ajili ya taarifa za hali ya hewa na 
nyengine zote zinazohusiana na maafa.

Utoaji wa Taarifa za Maafa
Mfumo wa kawaida wa kupeana taarifa ni ule uliozoeleka wa kutoa taarifa kutoka 
kwa jamii kwenda kwa sheha hadi kwa Mkuu wa Wilaya. Baada ya hapo taarifa hizo 
husambazwa kwa vyombo vya habari na kwa umma. Hata hivyo, utaratibu huu 
unategemea kipaumbele na aina ya taarifa. Kwa taarifa za dharura, mfumo huu mara 
nyingi huvurugika na hivyo kushindwa kufata taratibu hizo na husababisha kuwepo 
kwa taarifa zisizo sahihi. Wakati wa hali ya dharura mara nyingi husambazwa taarifa 
za uvumi ambazo huzidisha watu kuingiwa na hofu na kuchanganyikiwa. Ili kuepuka 
hali hii ni vyema kukawa na utaratibu maalum wa mawasiliano na kufuatwa. Ikiwa 
janga litatangazwa kuwa ni la kitaifa taratibu zitakazofuatwa ni zile zilizoainishwa 
Katika Mkakati wa Mawasiliano Wakati wa Maafa. 

6  ATHARI NA UCHAMBUZI WA HALI TETE 
Athari na uchambuzi wa hali tete za maafa utawasaidia maafisa wa mipango wa wilaya 
kufahamu aina za majanga zilizopo katika wilaya, athari za hali tete na ukubwa wake 
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kitu ambacho kitawasaidia kupanga namna ya kujiandaa na kukabiliana na maafa. 
Kila wilaya ina hali yake ambayo hutofautiana na wilaya nyingine, ambayo inahitaji 
kufanyiwa mapitio mara kwa mara kama itakavyokubaliwa na Idara ya Kukabiliana 
na Maafa na Kamati ya Kukabiliana na Maafa ya Wilaya. Timu ya mipango ya wilaya 
itapaswa kupanga mchakato wa kufanya mapitio ili kuweza kubaini matukio yote 
yatakayojiri ndani ya muda maalum.

Jadweli Namba. 3: Athari za majanga na hali tete
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  
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Wilaya ya Micheweni itaendelea kuathirika na majanga yaliyotajwa katika Jadweli Namba1 
hadi Namba 3 pamoja na mengine yanayoweza kutokea siku zijazo. Utoaji wa tahadhari kwa 
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Wilaya ya Micheweni itaendelea kuathirika na majanga yaliyotajwa katika Jadweli 
Namba1 hadi Namba 3 pamoja na mengine yanayoweza kutokea siku zijazo. Utoaji wa 
tahadhari kwa umma pamoja na shughuli nyengine za kujiandaa zinaweza zikafanywa 
mapema kabla ya matukio mengi kutokea. Hata hivyo, baadhi ya majanga hutokea bila 
ya ishara yoyote au huwa ni ya muda mfupi. Kwa vile huchukua muda mrefu kupata 
msaada kutoka nje, ni muhimu kwa wilaya kujiandaa mapema ili kuweza kukabiliana 
na hali itakayojitokeza.

7 TARATIBU ZA OPERESHENI
Mpango huu umeelezea kazi mbalimbali zinazotakiwa kufanywa wakati wa hali ya 
dharura kwa taasisi mbalimbali za Serikali, zisizo za kiserikali na mashirika ya kujitolea 
katika ngazi ya wilaya ambazo zitafanywa sambamba na kazi zao za kawaida za kila 
siku kadri itakavyowezekana. Wafanyakazi na rasilimali hizo hizo zitatumika kwa kazi 
za kawaida na kazi za dharura. Kazi za kawaida za kila siku ambazo hazihusiani na 
masuala ya dharura zinaweza kusitishwa kwa muda wakati wa hali ya dharura.

Ikiwa hali ya dharura itakuwa iko juu ya uwezo wa wilaya wa kukabiliana nayo, na 
mpango wa Wilaya (MKKMWM) hautofanya kazi na hali ya dharura imetangazwa 
kuwa ni ya kitaifa, Mpango wa Taifa wa Kujiandaa Kukabiliana na Maafa utachukua 
nafasi. Mashirika na idara za Serikali zilizomo ndani ya wilaya zitahitajika kuchukua 
hatua haraka za kukabiliana na hali pamoja na timu za uokozi za taifa. Viongozi wa 
Serikali ya wilaya lazima wajue uwezekano wa kutokea hali ya dharura au maafa 
makubwa na lazima wajue majukumu yao katika utekelezaji wa mpango huu.

Ni wajibu wa Serikali ya wilaya kusimamia kikamilifu mpango ambao utakidhi mahitaji 
ya dharura kwa wale ambao ama wameathirika au wanaweza kuathirika kutokana na 
hali ya dharura au maafa makubwa. Inajulikana kwamba wilaya ina uwezo mdogo wa 
rasilimali katika kukabiliana na hali ya dharura. Hata hivyo, pamoja na wilaya kuwa 
na rasilimali kidogo, ikiwa zitatumika kwa umakini, zinaweza kupunguza upotevu 
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•   


• 
•   








Wilaya ya Micheweni itaendelea kuathirika na majanga yaliyotajwa katika Jadweli Namba1 
hadi Namba 3 pamoja na mengine yanayoweza kutokea siku zijazo. Utoaji wa tahadhari kwa 
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wa maisha na uharibifu wa mali wakati wa tukio la dharura au maafa makubwa. Hii 
ni pamoja na kushirikiana na sekta binafsi, taasisi zisizo za kiserikali, jumuiya ya 
kimataifa pamoja na mashirika ya kujitolea. Idara ya Kukabiliana na Maafa na Kamati 
ya kukabiliana na Maafa ya Wilaya zitakuwa na jukumu la kukusanya rasilimali kwa 
ajili ya shughuli za operesheni wakati wa dharura. 

 



MPANGO WA KUJIANDAA NA KUKABILIANA NA MAAFA MICHEWENI 17

SEHEMU YA PILI

8.0 MGAWANYIKO WA MAJUKUMU
8.1 UTANGULIZI 
Sehemu hii inaainisha mgawanyiko wa majukumu kwa kila idara, mamlaka, taasisi 
binafsi, taasisi za kiraia na jumuiya za kujitolea zilizo katika Mpango wa Kujiandaa, 
Kukabiliana na Maafa wa wilaya ya Micheweni (MKKMWM).

8.2 MAJUKUMU
MKKMWM ni mpango unaotoa majukumu kwa taasisi, idara na mamlaka zote zilizo 
katika wilaya kutekeleza majukumu yao ya kila siku sambamba na miongozo ya 
shughuli zao. Shughuli hizi zitachangia katika harakati na operesheni za kujiandaa na 
kukabiliana na maafa katika wilaya.

Kamati ya maafa ya wilaya (KMW) inapoona kuwa maafa yaliyotokezea yamezidi 
uwezo walionao katika wilaya, watatoa taarifa hizo kwa Idara ya Kukabiliana na Maafa. 
Katika hatua hii taratibu na miongozo yote iliyomo katika Mpango wa Kitaifa wa 
Kujiandaa Kukabiliana na Maafa (MKKMZ) zitatumika mara baada ya kutangazwa 
kwa hali ya maafa kitaifa.

Taratibu na miongozo kwa mujibu wa majukumu ya taasisi yameelezwa katika 
kiambatanisho A Muhtasari wa shughuli hizo ni kama ufuatavyo:

1. Muongozo na udhibiti 
2. Mawasiliano na tahadhari
3. Kuhamisha walioathirika kwenda katika eneo la usalama
4. Kuzima moto 
5. Kusimamia haki na sheria
6. Huduma za afya na tiba 
7. Utafutaji na Uokozi
8. Huduma za makaazi
9. Utoaji wa Taarifa za dharura kwa jamii
10. Ufanyaji wa tathmini ya uharibifu
11. Kazi za ufundi na uhandisi
12. Nishati na huduma nyenginezo
13. Udhibiti na usambazaji wa rasilimali 
14. Usafirishaji
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8.3 Mgawanyo wa majukumu kwa mujibu wa shughuli za taasisi
Mgawanyo wa majukumu kwa mujibu wa shughuli za taasisi utatekelezwa na taasisi 
husika kwa kutumia wafanyakazi na rasilimali walizonazo kwa shughuli za dharura 
katika wilaya. Taasisi hizo ni pamoja na:

i. Mashirika na Idara zilizoko wilayani
ii. Wadau wakuu na wahisani
iii. Taasisi zisizo za Serikali 
iv. Kamati za maafa

i. Mashirika na Idara zilizoko wilayani
1. Mipango na takwimu
2. Afya
3. Kilimo
4. Mazingira
5. Elimu
6. Mifugo
7. Misitu
8. Uvuvi
9. Ustawi wa Jamii
10. Maendeleo ya wanawake na watoto
11. Vusajili wa vizazi na vifo
12. Usafirishaji 
13. Ujenzi 
14. Mratibu wa shughuli za Serikali
15. Afisa maafa wa Wilaya
16. Halmashauri ya wilaya

ii.  Wadau wakuu na wahisani
1. Idara Maalum za Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar:
a. Kikosi Maalum cha Kuzuia Magendo (KMKM)
b. Kikosi cha Zimamoto na Uokozi
c. Kikosi cha Mafunzo
d. Jeshi la Kujenga Uchumi ( JKU)
e. Kikosi cha Valantia
2. Jeshi la Polisi Tanzania 
3. Jeshi la Wananchi wa Tanzania ( JWTZ)
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4. Idara ya uhamiaji
5. Usalama wa Taifa
6. Wengineo 

iii. Taasisi zisizo za Serikali 
•  Jumuiya za watu binafsi
• Jumuiya ya wafanyabiashara, wenye viwanda na wakulima 
• Jumuiya ya wakulima wa karafuu Zanzibar
• Vyama vya ushirika
• Jumuiya ya Madereva Kaskazini Pemba ( JMKP)

 Jumuiya zisizo za kiserikali
• Muungano wa Jumuiya za kiraia Pemba
• Jumuiya ya kutoa misaada Pemba
• Jumuiya ya mayatima na kudhibiti Ukimwi ya wilaya 
• Jumuiya ya kuhudumia jamii ya Micheweni
• Jumuiya ya kuhifadhi yam situ wa Ngezi
• Jumuiya ya Wanawake Kaskazini Pemba( JUWAKAP)
• Jumuiya ya Wazalishaji Mwani Pemba ( JUWAMWAP)
• Mtandao wa Taasisi za Kiraia za Mkoa
• Jumuiya ya Maendeleo ya Konde
• Jumuiya ya Uhifadhi wa Misitu na Maliasili  Micheweni ( JUMMUMI)

Taasisi za Kiraia za Kimataifa 
• Save the Children
• Millennium Village
• Action Aid
• Care International
• Community Forest

Jumuiya za kidini
• Istiqama
• Jumuiya ya maendeleo ya kiislamu ya kudhibiti mazingira na Ukimwi
• Jumuiya ya Maimamu Zanzibar ( JUMAZA)
• Jumuiya ya Uamsho na Mihadhara ya Kiislamu ( JUMIKI)
• Jumuiya ya kiislamu ya huduma za jamii 
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Jumuiya za kijamii
• Kamati za maendeleo za Shehia 
• Vilabu vya michezo
• Jumuiya ya maendeleo ya Kiuyu Maziwang’ombe 
• Jumuiya ya maendeleo ya Makangale

v. Kamati za maafa
Kamati ya Maafa ya Wilaya
Kamati ya Maafa ya Shehia

8.4 MGAWANYO WA MAJUKUMU
Katika mpango huu, mgawanyiko wa majukumu unategemea zaidi wajibu na 
majukumu ya taasisi za Serikali na mashirika yaliyoko wilayani. Kufanikiwa kwa 
operesheni za kukabiliana na maafa zinahitaji jitihada za pamoja kutoka kwa wadau 
wote. Ili kuimarisha jitihada za uratibu wa maafa mpango huu umeelezea majukumu 
hayo kwa kuzipa taasisi zote wajibu wa msingi na wajibu saidizi ili ziweze kutekeleza 
shughuli zao. Kijumla taasisi zilopewa majukumu ya msingi zitakuwa ni taasisi 
kiongozi na nyengine zitakuwa taasisi saidizi na taasisi hizo zitatekeleza wajibu wao 
kulingana na ujuzi na taaluma zao. Jadweli namba 4 linaonyesha majukumu ya taasisi, 
mashirika na jumuiya. 

Jadweli Namba 4: Shughuli za kujiandaa na kukabiliana na maafa  




   

•   


•    


•  


•   


• 

  
  
 


• 
   


•    
   


•   
  
 
 


•   


•   


•   




• 
 



•  
  



•  


•  



• 




• 

• 


•    


•   


•    


•   
 



• 


•   




•   


•   
  


•   


•   
   






•   
  
 
 


•  
 


•  
 


•   
 


•   

   


• 
  
 


• 
 


•   
  
 


• 
 
 
 



• 


• 
 


• 


•    

   



• 


•    


•    


•   


•  
  
  
 
  
  


v
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


   

•   


•    


•  


•   


• 

  
  
 


• 
   


•    
   


•   
  
 
 


•   


•   


•   




• 
 



•  
  



•  


•  



• 




• 

• 


•    


•   


•    


•   
 



• 


•   




•   


•   
  


•   


•   
   






•   
  
 
 


•  
 


•  
 


•   
 


•   

   


• 
  
 


• 
 


•   
  
 


• 
 
 
 



• 


• 
 


• 


•    

   



• 


•    


•    


•   


•  
  
  
 
  
  





•  

 


•   


•  
 
  



• 

  


•   
  


•  
   


•   
 
 


•   


•  



•   
  
 
 


•   
 
 





•   
  
 
 


•  
 


•  
 


•   
 


•   

   


• 




• 
 
 


•  

   


•  
  




• 



•   


•    


•  


 



•    


•    

   


•   
 
   


•   

• 





•   
  


•  
 


• 




•  
  



• 




•   


•    


•    



v
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


•  

 


•   


•  
 
  



• 

  


•   
  


•  
   


•   
 
 


•   


•  



•   
  
 
 


•   
 
 





•   
  
 
 


•  
 


•  
 


•   
 


•   

   


• 




• 
 
 


•  

   


•  
  




• 



•   


•    


•  


 



•    


•    

   


•   
 
   


•   

• 





•   
  


•  
 


• 




•  
  



• 




•   


•    


•    






 
 


•   


•    





•   
 


•  
 
 


• 



• 

  
  

• 


• 



•   






•   
  
 
 


•   
  



•  
 




• 




• 
 

  



• 

 




• 



• 


• 


• 


• 
• 


• 


• 






•    


•  
  
   
    



•    

 
   


•   


•    


•   
  
 
 


•   
 
  



•  


• 




• 







• 



•    


•   


•   


•    


• 
•   



•    


• 



• 




• 
•   



MPANGO WA KUJIANDAA NA KUKABILIANA NA MAAFA MICHEWENI 23




 
 


•   


•    





•   
 


•  
 
 


• 



• 

  
  

• 


• 



•   






•   
  
 
 


•   
  



•  
 




• 




• 
 

  



• 

 




• 



• 


• 


• 


• 
• 


• 


• 






•    


•  
  
   
    



•    

 
   


•   


•    


•   
  
 
 


•   
 
  



•  


• 




• 







• 



•    


•   


•   


•    


• 
•   



•    


• 



• 




• 
•   




•   


•    

 
   


•    


•   







• 




• 



• 


•   







• 







•   


• 
•    


•    


• 
•    

  


•   


• 
•   



•    

  


•  
  


•   
   
  


•   
  


•   
   






• 



• 







• 




• 






• 



• 
• 




• 



• 


• 


• 
• 


• 
• 
• 





  

•   

    
   
  


•   

•   
   


•  
 


•   


• 




• 






•    





• 


• 
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


•   


•    

 
   


•    


•   







• 




• 



• 


•   







• 







•   


• 
•    


•    


• 
•    

  


•   


• 
•   



•    

  


•  
  


•   
   
  


•   
  


•   
   






• 



• 







• 




• 






• 



• 
• 




• 



• 


• 


• 
• 


• 
• 
• 





  

•   

    
   
  


•   

•   
   


•  
 


•   


• 




• 






•    





• 


• 




   


•   

 



• 


•   


•   






 
• 
• 



• 


• 


• 
• 
• 
• 



•   
    
  
   


•   
  


•   
  
 


•   
   
 
 






•   


•   
 


•   


•   




• 
 


•  


• 



• 
• 


• 


• 


• 


• 


• 


• 


• 
• 
• 

   


•   


• 



•   





•   
   


• 
  




• 
 
 
 



• 



• 


• 


• 
• 





MPANGO WA KUJIANDAA NA KUKABILIANA NA MAAFA MICHEWENI 25

8.5 Uwezo wa wilaya juu ya Rasilimali za maafa 
Uwezo wa Wilaya juu ya Rasilimali za maafa ni mdogo sana hususani rasilimali fedha, 
hii inatokana na ukweli kuwa asilimia kubwa ya mapato hukusanywa na Taasisi na 
Mashirika ya Serikali. Kwa upande wa vifaa na rasilimali nyengine Wilaya inazo baadhi 
ya rasilimali hizo ambazo zinaweza kusaidia wakati wa dharura na maafa. Rasilimali 
hizo ni pamoja na; vituo na huduma za afya, majengo ya skuli, vituo vya Polisi, usafiri 
na nyenginezo.

Jadweli lifuatalo linaonyesha muhtasari wa tathmini ya rasilimali za wilaya kulingana 
na aina ya majanga na maafa zitakazotumika kabla na wakati na baada ya maafa 
hayo.

Jadweli namba 5: Tathmini ya rasilimali za wilaya




   


•   

 



• 


•   


•   






 
• 
• 



• 


• 


• 
• 
• 
• 



•   
    
  
   


•   
  


•   
  
 


•   
   
 
 






•   


•   
 


•   


•   




• 
 


•  


• 



• 
• 


• 


• 


• 


• 


• 


• 


• 
• 
• 

   


•   


• 



•   





•   
   


• 
  




• 
 
 
 



• 



• 


• 


• 
• 












  

  


• 
•  


•  



     
  
  



 



  


    
 

   


 



    
  
  
 


 
 


  
  
   
   
  
  
 
   


    
 
  
   





 




   
  
  
 
  


    
 
  
  



  
  


  
  
  







   
   
   
   
  
    
   


     
  
   
  




dhi

vituo
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








  

  


• 
•  


•  



     
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  


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  


  
  
  







   
   
   
   
  
    
   


     
  
   
  







 
 



   
 
  
  
 
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

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SEHEMU YA TATU 


9.0 MKAKATI WA UTEKELEZAJI WA MPANGO 

9.1 UTEKELEZAJI 

Mpango wa Kujiandaa, Kukabiliana na Maafa wa Wilaya ya Micheweni (MKKMWM) 
utatekelezwa sambamba na Mipango ya Wilaya ya sekta zote na ni lazima ziingize masula ya 

vi

na

Serikali
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SEHEMU YA TATU

9.0 MKAKATI WA UTEKELEZAJI WA MPANGO
9.1 UTEKELEZAJI
Mpango wa Kujiandaa, Kukabiliana na Maafa wa Wilaya ya Micheweni (MKKMWM) 
utatekelezwa sambamba na Mipango ya Wilaya ya sekta zote na ni lazima ziingize 
masula ya maafa katika mipango yao wakati watakapofanya mapitio ya mipango hiyo. 
Taasisi na mashirika yote tatatekeleza shughuli zao za kawaida sambamba na shughuli 
zilizoainishwa katika mpango huu. Mpango huu utafanyiwa mapitio kila mwaka na 
wajumbe wote wa Kamati ya Maafa ya Wilaya watatakiwa kutoa michango yao.  Hivi 
sasa Serikali inaifanyia marekebishoSera ya Serikali za Mitaa ambapo mambo mengi 
yanaweza kubadilika, mambo hayo ni pamoja na muundo, majukumu na shughuli 
za Serikali za mitaa. Kwa mnasaba huu mabadiliko hayo ni vyema yahusishwe katika 
mpango huu na yasiathiri utekelezaji wake.

9.2 MKAKATI MAALUM
Mkakati maalum uliokusudiwa katika kuandaa Mpango wa Kujiandaa Kukabiliana 
na Maafa ni kupunguza kwa kiasi kikubwa vifo na upotevu wa mali. Watendaji wa 
Kamati ya Maafa ya Wilaya, Sekta binafsi, Taasisi zisizo za Serikali  na Jumuiya za 
kiraia na taasisi nyengine wanapaswa kushirikiana katika kutekeleza majukumu yao 
katika kujikinga na maafa. Majukumu ya kukabiliana na maafa yamegawika katika 
sehemu kuu tatu (3)

i. Kabla ya Maafa
ii. Wakati wa Maafa 
iii. Baada ya Maafa. 

Kabla ya maafa (wakati wa kujiandaa – kabla ya maafa) 
Katika kipindi hiki mambo muhimu ya kuzingatia ni

• Kuimarisha Kamati ya Maafa ya Wilaya na zile za Shehia 
• Kuhusisha mpango huu na mipango ya sekta.
• Kuandaa mipango ya utekelezaji wa shughuli za maafa
• Kufanya utafiti na uchambuzi wa majanga yanayoweza kutokea 
• Kugawa majukumu kwa kila mmoja, kikundi , taasisi, jumuiya pamoja na  
 taaasisi za kujitolea
• Kuweka utaratibu na program za kuelimisha jamii kwa kutumia njia   
 mbalimbali
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• Kutoa mafunzo ya kujenga uwezo  
• Kuweka utaratibu mzuri wa masuala ya ugavi pamoja na kuainisha maeneo  
 ya makaazi ya muda wakati wa maafa.
• Kuweka akiba ya vifaa na bidhaa muhimu kama vile Chakula, madawa,   
 mavazi   na mengineyo.
• Kuweka mtandao mzuri wa mawasiliano 
• Kuweka orodha ya watendaji na wadau wote pamoja na uwezo na nyenzo 
 walizonazo.

Wakati wa Maafa  

• Utoaji wa taarifa za tahadhari 
• Kufanya vikao vya uratibu na watendaji wa Idara 
• Kuwapa taarifa watendaji wa sekta zote mara baada ya kutangazwa kwa   
 maafa ili waweze kutoa huduma kwa haraka.
• Kutoa huduma za kibinaadamu kwa haraka.
• Kuhakikisha kuwa huduma zote muhimu zinawekwa katika maeneo ya   
 kuokolea.
• Kusimamia vituo vya uokozi.
• Kusimamia na kuongoza shughuli zote za kukabiliana na maafa hayo.
• Kusimamia utoaji na uingiaji wa misaada.
• Kusimamia haki na Sheria
• Kuanda ripoti za tukio za kila siku.

 Baada ya Maafa

• Kufanya tathmini ya hasara na athari zinazojitokeza
• Kusimamia na kusambaza misaada kwa walioathirika.
• Kuanzisha tena mifumo imara ya kijamii, kiuchumi
• Kuhakikisha kuwa usafiri wa uhakika unakuwepo kusafirishia bidhaa 
• Kuhakikisha kuwa usalama wa walioathirika na mali zao unapatikana muda  
 wote
• Kusimamia haki na sheria
• Kuhakikisha familia zilizopoteana zinakutanishwa na kurudi majumbani   
 kwao.
•  Kutoa huduma maalum kwa wazazi wanaonyonyesha, watoto na wazee
• Kukusanya na kuhifadhi taarifa za tukio.
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Mkakati uliweka katika ngazi ya Wilaya ni lazima uoanishwe na mikakati iliopo katika 
ngazi ya Kitaifa kwa kufuata muundo uleule uliowekwa na serikali za mitaa wakati 
mchakato wa mabadiliko yanaendelea. Matukio ya maafa yanapozidi uwezo wa wilaya 
kukabiliana nao, hivyo Mpango wa Kukabiliana na Maafa wa Zanzibar utatumika.
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KIAMBATANISHO

Kazi na Majukumu

I. Muongozo na Udhibiti 

Taasisi Kiongozi: jukumu la msingi la kusimamia shughuli hii litasimamiwa na Kamati 
ya Maafa ya Wilaya. 

Taasisi Kiongozi: Kamati za Maafa za Shehia 

Shughuli za kutekeleza:

i. Kuanzisha sera itakayoweka mikakati ya kusimamia program za maafa.
ii. Kusimamia shughuli zote za kukabiliana na maafa na kutoa miongozo pale 

inapohitajika.
iii. Kutoa taarifa kwa jamii juu ya maafa yaliyotokea kwa msaada wa Kitengo 

cha Habari na Elimu 
iv. Kuelekeza utendaji wa Kituo cha Operesheni za dharura
v. Kuandaa mpango utakaoonyesha mahitaji ya watendaji, vifaa na mahitaji.
vi. Kupanga majukumu na kazi za Idara, mashirika na jumuiya za kujitolea.
vii. Kuratibu shughuli za kujiandaa na kuimarisha mpango huu.
viii. Kuandaa mafunzo kwa watendaji wa wilaya na taasisi nyengie za kukabiliana 

na maafa.

II. Mawasiliano na tahadhari

Taasisi Kiongozi: jukumu la msingi kwa shughuli hii litasimamiwa na Kamati ya 
Maafa ya Wilaya.
Taasisi Saidizi: Kamati za Maafa za Shehia, Mamalaka ya Hali ya Hewa, Idara ya 
Mawasiliano, Kamisheni ya Utalii, Jeshi la Polisi, Jeshi la Ulinzi la Wananchi wa 
Tanzania,vyombo vya habari (Televisheni, redio na magaazeti) Radio za jamii, 
makampuni ya simu, Mamlaka ya Usafiri baharini, Taasisi ya Sayansi za Bahari na 
Chama cha Msalaba Mwekundu. 
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Shughuli za kutekeleza:

• Kupokea taarifa za hali ya dharura.
• Kuwatahadharisha watendaji juu ya tukio la dharura.
• Kutoa tahadhari na maelekezo kwa kutumia mfumo wa tahadhari uliopo.
• Kutoa tahadhari na maelekezo kwa skuli, vyuo vya mafunzo, vituo vya wazee 

na malezi ya watoto na hospitali.
• Kuainisha mifumo ya mawasiliano iliopo nchini katika ngazi zote ili 

kuhakikisha kuwa imeunganishwa na inafanya kazi.
• Kuandaa mipango na taratibu za mawasiliano ya mifumo mbalimbali ya 

mawasiliano wakati wa dharura.

III. Kuhamisha walioathirika kwenda katika eneo la usalama

Taasisi Kiongozi: Jukumu la msingi kwa shughuli hii litasimamiwa na Kamati ya 
Maafa ya Wilaya na Jeshi la Polisi.

Taasisi Saidizi: Kamati za Maafa za Shehia, Kamisheni ya Utalii, Jeshi la Ulinzi 
la Wananchi wa Tanzania, Idara maalum za Serikali (Zimamoto na Uokozi, JKU, 
KMKM, KVZ and Mafunzo), Mamlaka ya Usafiri baharini, idara ya usafiri na leseni 
Chama cha Msalaba Mwekundu na Mashirika ya Kimataifa. 

Shughuli za kutekeleza:

• Kuainisha maeneo ambayo yameshawahi kutumika kama eneo la makaazi 
ya muda katika matukio yaliyopita, au linaloweza kutumika.

• Kuweka mpango wa kuhamisha walioathirika katika maeneo yote 
yaliyoainishwa ikiwa ni pamoja na njia na mahitaji mengine ili kupunguza 
msongamano wa watu.

• Kuandaa taratibu zitakazorahisisha zoezi la uhamishaji kwa haraka.
• Kuweka mahitaji yanayohitajika kutoa taarifa za dharura kwa jamii 
• Kuweka mpango wa kuhamisha walioathirika kwa maeneo maalum kama vile 

skuli, nyumba za kulelea watoto na wazee, hospitali na maeneo mengine.
• Kuweka utaratibu wa kuwasaidia waathirika kupata usafiri wanapohitaji 

wakati wa kuhama.
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IV. Kuzima moto 

Taasisi Kiongozi: Jukumu la msingi kwa shughuli hii litasimamiwa na Zimamoto na 
Uokozi.

Taasisi Saidizi: Kamati za Maafa za Shehia, Kamisheni ya Utalii, Jeshi la Polisi, Jeshi la 
Ulinzi la Wananchi wa Tanzania, Idara maalum za Serikali ( JKU, KMKM, KVZ and 
Mafunzo), Mamlaka ya Usafiri baharini, idara ya usafiri na leseni Chama cha Msalaba 
Mwekundu na Mashirika ya Kimataifa. 

Shughuli za kutekeleza:

• Kujiandaa na shughuli za kinga ya moto
• Kudhibiti moto  unapowaka
• Kukabiliana na matukio yanayosababishwa na bidhaa hatarishi na 

umwagikaji wa mafuta
• Kukabiliana na matukio ya ugaidi.
• Kusaidia katika shuhuli za kuhamisha walioathirika.
• Kufanya tathmini ya uharibifu uliotokezea baada ya maafa.
• Kufanya ukaguzi wa vifaa vya kuzimia moto katika makaazi ya muda.
• Kuweka rekodi ya vifaa vya kuzimia moto. 

V. Kusimamia haki na sheria

Taasisi Kiongozi: Jukumu la msingi kwa shughuli hii litasimamiwa na Jeshi la Polisi.
Taasisi Saidizi: Kamati ya Maafa ya Wilaya na Kamati za Maafa za Shehia, Jeshi la 
Ulinzi la Wananchi wa Tanzania, Idara maalum za Serikali (Zimamoto na Uokozi, 
JKU, KMKM, KVZ and Mafunzo)
Shughuli za kutekeleza:

• Kuzuwia na kudhibiti msongamano wa watu kwenye matukio.
• Kukabiliana na matukio ya kigaidi.
• Kuimarisha ulinzi na usalama katika maeneo yote.
• Kuingia na kuhudumia katika maeneo yaliyotokea maafa.
• Kusaidia katika shughuli za kutoa tahadhari kwa jamii.
• Kufanya tathmini ya uharibifu uliotokezea baada ya maafa.
• Kuandaa na kusimamia uwekaji wa kumbukumbu za kisheria.
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VI. Huduma za afya na tiba 

Taasisi Kiongozi: Jukumu la msingi kwa shughuli hii litasimamiwa Idara ya Kinga na 
huduma za afya na hospitali za wilaya.

Taasisi Saidizi: Jeshi la Polisi, Jeshi la Ulinzi la Wananchi wa Tanzania, Idara maalum za 
Serikali ( JKU, KMKM, KVZ and Mafunzo), idara ya Mazingira, Chama cha Msalaba 
Mwekundu, idara ya utibabu na huduma za mifugo, Mamlaka ya maji Zanzibar na 
Mashirika ya Kimataifa. 

Shughuli za kutekeleza:

• Kutoa huduma za afya na matibabu wakati wa hali ya dharura. 
• Kutoa elimu na taarifa za kiafya. 
• Kuweka kanuni na taratibu za afya za dharura. 
• Kuratibu shughuli za kutambua miili ya waliofariki na kusimamia mazishi.

VII. Utafutaji na Uokozi

Taasisi Kiongozi: Jukumu la msingi kwa shughuli hii litasimamiwa Kikosi cha 
Zimamoto na uokozi na KMKM.

Taasisi Saidizi: Kamati za Maafa za Shehia, Jeshi la Polisi, Jeshi la Ulinzi la Wananchi 
wa Tanzania, Idara maalum za Serikali ( JKU, KVZ and Mafunzo), Mamlaka ya 
Usafiri baharini, Mamlaka ya Viwanja vya ndege, idara ya usafiri na leseni, Chama cha 
Msalaba Mwekundu na Mashirika ya Kimataifa. 

Shughuli za kutekeleza:

• Kuratibu shughuli za utafutaji wa waathirika na huduma za uokozi. 
• Kuainisha mahitaji muhimu ya rasilimali kwa ajili ya shughuli za uokozi. 
• Kuratibu na kutafuta msaada wa kiufundi na vifaa kutoka nje ya nchi. 
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VIII. Makaazi na Huduma kwa walioathirika

Taasisi Kiongozi: Jukumu la msingi kwa shughuli hii litasimamiwa Kamati ya Maafa 
ya Wilaya.

Taasisi Saidizi: Kamati za Maafa za Shehia, Jeshi la Polisi, Jeshi la Ulinzi la Wananchi wa 
Tanzania, Idara Maalum za Serikali ( JKU, KVZ and Mafunzo), Idara ya mipango miji 
na vijiji, Idara ya Upimaji na Ramani, Idara ya Ustawi wa Jamii, Idara ya Maendeleo 
ya Wanawake na Watoto, Idara ya Kilimo, Idara ya Kinga na huduma za afya, Chama 
cha Msalaba Mwekundu na Mashirika ya Kimataifa. 

Shughuli za kutekeleza:

• Kuandaa mpango wa dharura wa makaazi na huduma za jamii 
• Kuratibu shughuli za makaazi na huduma za jamii kwa kushirikiana na taasisi 

nyengine   za misaada na vikundi vya kujitolea.
• Kuainisha vituo vya kutoa huduma za chakula.
• Kuainisha maeneo ya upatikanaji wa mavazi ya walioathirika. 
• Kutafuta chakula na maji 
• Kuratibu upatikanaji wa huduma muhimu kwa makundi maalum (watoto, 

wazee watu wenye ulemavu) 
• Kutoa huduma za kisaikologia na ushauri nasaha kwa waliokumbwa na 

maafa. 

IX.  Utoaji wa Taarifa za dharura kwa jamii

Taasisi Kiongozi: Jukumu la msingi kwa shughuli hii litasimamiwa Kamati ya Maafa 
ya Wilaya.

Taasisi Saidizi: Kamati za Maafa za Shehia, Jeshi la Polisi, Jeshi la Ulinzi la Wananchi wa 
Tanzania, Idara maalum za Serikali ( JKU, KVZ and Mafunzo), Idara ya Mawasiliano, 
Idara ya Habari Maelezo, kampuni za simu (ZANTEL, Airtel, VODACOM, TIGO), 
vyombo vya habaro (Televisheni, Redio na Magaazeti) na Radio Jamii.
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Shughuli za kutekeleza:

• Kuanzisha kituo cha habari cha pamoja.
• Kuandaa vipindi vya kuelimisha jamii 
• Kuandaa taarifa na kuzitoa kwa jamii pamoja na maelekezo muhimu 

zinazohusiana na maafa. 
• Kuandaa mikutano na vyombo vya habari. 
• Kufuatilia na kusimamia vyombo vya habari ili kuhakikisha kuwa taarifa 

zinazotolewa ni sahihi.
• Kuandaa na kutoa taarifa za matukio ya maafa ikiwa ni pamoja na kuweka 

kumbukumbu za picha. 

X.   Ufanyaji wa tathmini ya uharibifu

Taasisi kiongozi: Idara ya Kukabiliana na Maafa na Kitengo cha mipango na utafiti 
ndio zenye jukumu la msingi kwa kazi hii.

Taasisi saidizi: Kamati za kukabiliana na maafa za shehia, Idara ya Ardhi na Usajili, 
Idara ya Mipango miji, Halmashauri ya wilaya, Idara ya ujenzi, Idara ya Mazingira na 
Jeshi la Ulinzi la Wananchi wa Tanzania ( JWTZ).

Shughuli za kutekeleza:

• Kuanzisha na kukipatia mafunzo kikosi cha kufanya tathmini kilichoundwa 
na watu kutoka katika wilaya

• Kuratibu mipango ya kikosi cha kufanya tathmini kikiwa na wafanyakazi 
kutoka Idara ya Kukabiliana na Maafa

• Kutathmini na kukusanya taarifa juu ya hasara kwa mali za Serikali na za 
watu binafsi pamoja na mahitaji ya walioathiriwa, kutayarisha na kutekeleza 
mipango kukidhi mahitaji hayo.

• Ikiwa hasara iliyopatikana ni kubwa kuliko uwezo wa Serikali, taasisi 
husika zinatakiwa kukusanya taarifa zitakazotumika kuomba msaada katika 
Mashirika ya Kimataifa
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XI.  Kazi za ufundi na uhandisi

Taasisi Kiongozi: Idara ya ujenzi ndio taasisi yenye jukumu la msingi kwa ajili ya 
utekelezaji wa kazi hii

Taasisi saidizi: Idara ya usafiri na leseni, Jeshi la Ulinzi la Wananchi wa Tanzania 
( JWTZ), Idara maalum za Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar

Shughuli za kutekeleza:

• Kuhifadhi vifaa na huduma muhimu za Serikali pale inapotakiwa kufanya 
hivyo

• Kufanya tathmini ya uharibifu katika maeneo ya makaazi, madaraja, vifaa 
vya usalama barabarani, pamoja na miundimbinu mingine ya umma

• Kusimamia matengenezo ya dharura ya vifaa na huduma muhimu kama 
vile umeme, maji, mawasiliano, miundombinu ya maji taka na usafirishaji. 
Huduma nyingine muhimu ikiwa ni pamoja na afya, polisi na huduma za 
zima moto na skuli.

• Kutengeneza barabara na madaraja yaliyoharibiwa
• Kutengeneza mifumo ya maji machafu
• Kupanga mipango ya uondoshaji wa kifusi
• Kutoa msaada wa jumla katika kufanya tathmini ya uharibifu
• Kusaidia shughuli za ukaguzi wa majengo
• Kutoa vifaa maalum kusaidia katika kazi za dharura
• Kusaidia kudhibiti msongamano wa watu pamoja na kazi za utafutaji na 

uokozi

XII.  Nishati na huduma nyinginezo

Taasisi kiongozi: Shirika la umeme Zanzibar (ZECO) ndilo lenye wajibu wa msingi 
kwa kazi hii

Taasisi saidizi: Mamlaka ya Maji Zanzibar (ZAWA), taasisi binafsi zinazojishighulisha 
na mambo ya nishati, Jeshi la Ulinzi la Wananchi wa Tanzania ( JWTZ), Idara maalum 
za Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar
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Shughuli za kutekeleza:

• Kuweka kipaumbele katika kurudisha huduma ya nishati kwa maeneo yenye 
huduma muhimu

• Kutayarisha mipango ya kuweka vyanzo vya dharura vya nishati pale 
inapohitajika

• Kufanya tathmini ya uharibifu, matengenezo na kurudisha huduma muhimu 
kwa jamii

• Kusimamia kazi za kurudisha hali (baada ya dharura) kwa vifaa na huduma 
zinazomilikiwa na watu binafsi

XIII. Udhibiti na Usambazaji wa Rasilimali 

Taasisi kiongozi: Jukumu la msingi kwa kazi hii lipo kwa Idara ya Kukabiliana na 
Maafa na kitengo cha fedha na utawala katika Wizara ya Fedha.

Taasisi saidizi: Kamati za Kukabiliana na maafa za Shehia, Idara ya Kilimo, 
Halmashauri ya Wilaya, Jeshi la Wananchi wa Tanzania ( JWTZ), Shirika la Msalaba 
Mwekundu Zanzibar, Mashirika ya kikanda na ya kimataifa, Idara maalum za Serikali 
ya Mapinduzi ya Zanzibar.

Shughuli za kutekeleza:

• Kuendeleza ghala la vifaa vya dharura
• Wakati wa kazi za dharura kupeleka mahitaji, vifaa na nguvukazi kwa ajili ya 

kukidhi mahitaji
• Kuwa na orodha ya wasambazaji wa vifaa vinavyohitajika haraka wakati wa 

dharura
• Kutayarisha taratibu za dharura za manunuzi na kuratibu manunuzi kwa 

ajili ya kukidhi mahitaji ya dharura
• Kuanzisha na kuweka nguvukazi ya ziada na kuratibu nguvukazi hizo kwa 

Idara na mashirika yanayozihitaji
• Kuratibu usafiri, upangaji, hifadhi ya dharura na usambazaji wa rasilimali 

wakati wa hali ya dharura.
• Wakati wa shughuli za dharura, ni muhimu kuainisha bidhaa na huduma 

pamoja na nguvukazi kwa mratibu aneyeshughulikia mambo ya misaada.
• Kuweka kumbukumbu za matumizi ya dharura kwa manunuzi na 

nguvukazi.
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XIV.  Usafirishaji

Taasisi Kiongozi: Jukumu hili la msingi lipo katika Idara ya Usafirishaji na Leseni
Taasisi Saidizi: Mamlaka ya Viwanja vya Ndege (ZAA), Mamlaka ya Usafiri wa 
Baharini (ZMA), Jeshi la Wananchi wa Tanzania ( JWTZ), Shirika la Msalaba 
Mwekundu Zanzibar na Idara Maalum za Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar
Shughuli za kutekeleza:

• Kuainisha vyombo vya usafiri vya umma na vya watu binafsi na kuratibu 
matumizi yake katika shughuli za dharura, hasa katika kuhamisha 
walioathiriwa kutoka eneo la tukio kwenda maeneo ya usalama.

• Kuratibu shughuli za usambazaji wa vifaa kwa ajili ya kusaidia shughuli za 
dharura

• Kuanzisha na kuendeleza vikundi vya madereva wa akiba, mafundi, vipuri 
na vifaa

• Kuweka kumbukumbu za matumizi ya vyombo vya usafiri na nguvukazi.
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